Bỏ qua tới nội dung chính
Ba Thanh Tây Bắc — Ván gỗ công nghiệp

CARB P2 là gì? Tiêu chuẩn phát thải formaldehyde của ván gỗ

CARB P2 là chuẩn giới hạn phát thải formaldehyde của ván gỗ ép do California đặt ra, nay luật liên bang Mỹ (TSCA Title VI) áp cùng ngưỡng. Ngưỡng tính bằng ppm, đo bằng buồng thử lớn ASTM E1333: MDF 0,11 ppm, MDF mỏng (tối đa 8 mm) 0,13 ppm. Đơn vị khác E1 châu Âu nên không so thẳng.

Cốt vánCập nhật: 06/11/2026Hỏi Ba Thanh về bài này
CARB P2 là gì? Tiêu chuẩn phát thải formaldehyde của ván gỗ

CARB P2 hay xuất hiện trên báo giá và tem ván nhập, nhưng ít người biết nó đo cái gì và khác E1 ở đâu. Hiểu đúng giúp bạn đòi đúng chứng từ và không so sánh nhầm hai hệ đo khác nhau. Bài này đi từ nguồn gốc, bảng ngưỡng theo loại ván, đến cách chọn và kiểm tra.

CARB P2 là gì và ai đặt ra?

CARB là Cơ quan Tài nguyên Không khí California (California Air Resources Board). Quy định của cơ quan này về formaldehyde trong ván gỗ ép nằm ở Title 17 của Bộ luật California, mục 93120 (17 CCR §93120). "P2" là Phase 2, giai đoạn ngưỡng chặt hơn, có hiệu lực theo từng loại ván trong giai đoạn 2010 đến 2012.

Về sau Hoa Kỳ đưa chuẩn này thành luật liên bang: TSCA Title VI (Formaldehyde Standards for Composite Wood Products Act), quy định tại 40 CFR Part 770. Luật áp dụng cho ván được bán, cung cấp, sản xuất hoặc nhập khẩu tại Mỹ từ 01/06/2018, nên ván và đồ nội thất làm hàng đi Mỹ cần chứng từ theo TSCA Title VI.

Ngưỡng CARB P2 là bao nhiêu?

Ngưỡng tính bằng ppm (phần triệu) formaldehyde trong không khí buồng thử, khác nhau theo loại ván. Đây là giới hạn của luật, không phải số đo của từng tấm ván.

Plywood gỗ cứng, lõi veneer (HWPW-VC)

Ngưỡng Phase 2 (ppm)
0,05
Hiệu lực theo CARB
01/01/2010

Plywood gỗ cứng, lõi composite (HWPW-CC)

Ngưỡng Phase 2 (ppm)
0,05
Hiệu lực theo CARB
01/07/2012

Ván dăm (PB)

Ngưỡng Phase 2 (ppm)
0,09
Hiệu lực theo CARB
01/01/2011

MDF

Ngưỡng Phase 2 (ppm)
0,11
Hiệu lực theo CARB
01/01/2011

MDF mỏng (thin MDF)

Ngưỡng Phase 2 (ppm)
0,13
Hiệu lực theo CARB
01/01/2012

Lưu ý khi đọc bảng ngưỡng

  • ✓Ngưỡng của luật liên bang TSCA Title VI (40 CFR §770.10) cho cùng các loại ván trong bảng có cùng số với ngưỡng CARB.
  • ✓Dòng "plywood" trong bảng là plywood gỗ cứng (hardwood plywood) theo định nghĩa của luật; plywood mặt gỗ mềm hay ván ép nói chung không tự động thuộc bảng này.
  • ✓Luật California tính "MDF mỏng" là MDF dày tối đa 8 mm; tấm dày hơn 8 mm áp ngưỡng MDF 0,11 ppm. Khi đọc số trên chứng từ lô, so với ngưỡng đúng loại theo độ dày.

CARB P2 đo như thế nào?

Phương pháp chính theo CARB là buồng thử lớn (large chamber) theo ASTM E1333; luật liên bang TSCA Title VI cũng dùng ASTM E1333. CARB còn có một phương pháp phụ là ASTM D6007. Ván được thử trong buồng kín với điều kiện quy định, rồi đo nồng độ formaldehyde trong không khí, kết quả ghi bằng ppm.

CARB P2 khác E1 ở đâu?

Đây là hai hệ khác nhau. CARB P2 dùng ppm trong buồng thử lớn theo ASTM E1333. E1 của châu Âu tính theo mg/100 g ván khô (phương pháp perforator, EN 120) hoặc mg/m³ trong buồng thử (EN 717-1). Đơn vị và phương pháp khác nhau nên không thể đặt con số cạnh nhau để kết luận hệ nào "tốt hơn".

Cả hai đều là cấp phát thải thấp. Cách làm đúng là hỏi chứng từ theo đúng hệ mà công trình hoặc khách hàng yêu cầu. Phần giải thích các cấp E2, E1, E0 xem ở gỗ công nghiệp có độc không.

Ba Thanh có những dòng CARB P2 nào?

Ván CARB P2 của Ba Thanh là dòng riêng, tách khỏi ván tiêu chuẩn E2 và MMR E1. Bảng dưới liệt kê các dòng đang có; giá từng dòng xem ở bảng giá.

MMR Carb P2

Đặc điểm
Cốt MMR chống ẩm, keo đạt CARB P2 (có chứng nhận lô Dongwha 07/2026); một cột trong bảng gộp MDF – OKAL
Khổ
Hệ inch: 4 × 8 ft (1245 × 2465 mm)

Carb N

Đặc điểm
MDF CARB P2 / EPA, dải độ dày mỏng
Khổ
Hệ inch: 4 × 8 · 5 × 8 · 6 × 8 ft (1245 · 1550 · 1855 × 2465 mm) tuỳ độ dày

Carb S

Đặc điểm
MDF CARB P2 / EPA, dải độ dày dày hơn
Khổ
Hệ inch: 4 × 8 · 5 × 8 · 6 × 8 ft (1245 · 1550 · 1855 × 2465 mm)

Khi nào nên chọn ván CARB P2?

  • ✓Công trình hoặc khách hàng yêu cầu hồ sơ CARB hoặc TSCA Title VI.
  • ✓Xưởng làm nội thất xuất sang Mỹ, cần ván có nhãn và chứng từ đúng hệ Mỹ.
  • ✓Phòng kín, phòng trẻ em, nơi muốn ưu tiên cấp phát thải thấp hơn E2; kèm thông gió, vì không có cấp nào là "tuyệt đối".
  • ✓Tủ bếp: CARB P2 chỉ nói về phát thải, còn chống ẩm là cấp khác; cần chọn thêm cốt chống ẩm đúng, xem phân biệt LMR, MMR, HMR.

Cách kiểm tra ván có thật sự CARB P2

  • ✓Hỏi chứng nhận theo lô: nhà máy, mã dòng, nhãn CARB hoặc TSCA Title VI ghi trên chứng từ.
  • ✓Xem tem hoặc chữ in trên tấm ván có khớp với chứng từ không.
  • ✓Không tin chỉ qua ảnh quảng cáo hay chữ "CARB P2" trong mô tả; đòi chứng từ gắn với đúng lô hàng bạn nhận.
  • ✓Đặt hàng đúng khổ: cả ba dòng CARB P2 của Ba Thanh (MMR Carb P2, Carb N, Carb S) giao khổ hệ inch, khác khổ 1220 × 2440 mm, xem thêm kích thước và độ dày ván công nghiệp.

Tóm tắt chọn nhanh

Nội thất thông thường, thông gió tốt

Gợi ý
Ván tiêu chuẩn E2 là đủ
Cần hỏi
Chứng nhận lô

Cần hồ sơ CARB hoặc TSCA Title VI

Gợi ý
Dòng CARB P2
Cần hỏi
Chứng từ lô ghi nhà máy và mã dòng

Cần hồ sơ hệ châu Âu

Gợi ý
MMR E1
Cần hỏi
Chứng từ lô ghi cấp E1

Tủ bếp

Gợi ý
Cốt chống ẩm đúng cấp kèm cấp phát thải thấp
Cần hỏi
Cấp chống ẩm và cấp phát thải của cùng lô

Cần xác nhận dòng nào cho công trình của bạn

Nêu hệ chứng từ bạn cần (CARB, TSCA Title VI, E1 hay TCVN) khi gửi yêu cầu qua trang liên hệ để Ba Thanh xác nhận đúng dòng hàng theo lô.

Hỏi nhanh – đáp gọn

CARB P2 là tiêu chuẩn của nước nào?

Của Hoa Kỳ. CARB P2 bắt đầu là quy định của bang California, sau đó luật liên bang EPA TSCA Title VI áp ngưỡng cho cùng các loại ván trên toàn nước Mỹ.

CARB P2 có tốt hơn E1 không?

Không so thẳng được, vì hai hệ đo khác nhau về đơn vị và phương pháp (ppm buồng lớn ASTM E1333 với mg/100 g hoặc mg/m³). Cả hai đều là cấp phát thải thấp; chọn theo hệ chứng từ mà công trình yêu cầu. Xem thêm các cấp E2, E1, E0.

MDF CARB P2 phát thải bao nhiêu?

Ngưỡng của luật là 0,11 ppm với MDF và 0,13 ppm với MDF mỏng (dày tối đa 8 mm), đo bằng buồng thử lớn theo ASTM E1333. Đây là giới hạn cho phép, không phải số đo của từng tấm; số của lô nằm trong chứng từ, khi đọc thì so với ngưỡng đúng loại theo độ dày.

Ván CARB P2 có "không formaldehyde" không?

Không. CARB P2 là mức giới hạn phát thải chứ không phải ván hoàn toàn không có formaldehyde. Nên kết hợp thông gió tốt và dán kín cạnh cắt như với mọi ván công nghiệp.

CARB P2 và EPA TSCA Title VI khác nhau thế nào?

CARB là quy định của bang California, còn TSCA Title VI là luật liên bang của Mỹ. Ngưỡng ppm cho các loại ván trong bảng của bài là cùng số; khác biệt chính là phạm vi áp dụng.

Ba Thanh có bán ván CARB P2 không?

Có, là dòng riêng gồm MMR Carb P2 (cốt chống ẩm), Carb N và Carb S, đều giao khổ hệ inch. Giá xem ở bảng giá, cần xác nhận cho công trình thì gửi yêu cầu qua trang liên hệ.

Ván CARB P2 dùng cho tủ bếp được không?

Dùng được nếu cốt ván cũng đủ chịu ẩm, vì CARB P2 chỉ nói về phát thải, không nói về chống ẩm. Tủ bếp nên chọn cốt chống ẩm đúng cấp trước, rồi xét thêm cấp phát thải; xem LMR, MMR, HMR.

Nguồn: 17 CCR §93120 · 40 CFR Part 770 (TSCA Title VI) · ASTM E1333

Tư vấn theo quy cách

Cần báo giá cho công trình của bạn?

Xem trước giá công khai (cập nhật theo ngày hiệu lực), hoặc gửi loại ván — độ dày — số lượng để sale báo giá riêng.

Quy trình báo giá

  1. 1. Gửi nhu cầu: loại ván, độ dày, mã màu, số lượng.
  2. 2. Xác nhận quy cách: bề mặt, ứng dụng, khu vực giao hàng.
  3. 3. Nhận tư vấn: phương án vật liệu và báo giá theo thời điểm.
Gọi sales báo giá
ZaloGọiGiáMàu